Tanka at Haiku (Grade 9)
TANKA AT HAIKU
IKA-9 NA BAITANG
I.
LAYUNIN
Sa loob ng isang oras, hindi
bababa sa 80% ng mga mag-aaral ang makagagawa ng mga sumusunod na mga layunin
na hindi bababa sa 80% na antas ng kahusayan.
1.
Nabibigkas
ang isinulat na tanka at haiku nang may wastong antala/hinto, at damdamin. (F9PS-IIa-b-47)
2.
Nabibigyang-kahulugan
ang matatalinghagang salitang ginamit sa tanka at haiku. (F9PT-IIa-b-45)
3.
Naisusulat
ang payak na tanka at haiku sa tamang anyo at sukat. (F9PU-IIa-b-47)
II.
PAKSANG-ARALIN
A.
Paksa:
Tanka at Haiku
B.
Pagpapahalaga:
Pagkakaroon ng
kaligiran sa pagpapasakahulugan ng mga tao, bagay, ideya, pangyayari, at iba
pa, tungo sa masusing pag-intindi sa kung ano at paano at ang pagkakaroon ng
kritikal na pagdalumat sa mga ideya.
C.
Kagamitan
- Laptop
- Aklat
- YouTube
D. Sanggunian
o Filipino Curriculum
Guide – Grade 7
o Tanka At
Haiku: Mga Halimbawa At Kahulugan Nito. (2020, February 8). Tanka At
Haiku: Mga Halimbawa At Kahulugan Nito.
https://philnews.ph/2020/02/08/tanka-at-haiku-mga-halimbawa-at-kahulugan-nito/
III.
PAMAMARAAN
1)
Panimulang
Gawain
a.
Panalangin – ‘Only Selfless Love’ ni Jamie Rivera
b. Pagbabalik-aral
Mula sa ating natalakay na
paksa patungkol sa iba’t ibang paraan ng pagpapahayag ng emosyon, ano ang masasabi
nating implikasyon ng mga ito sa pagbuo ng mga kuro-kuro? Ano ang kalakip nito?
2)
Paglinang
sa Gawain
a.
Pagganyak
Magpapanood ang guro ng isang video clip mula
sa YouTube.
https://www.youtube.com/watch?v=RAx3BONsvcE
3)
Pagtatalakay
Batay sa Literary
Kicks, noon pa lamang panahon ng Heian (700-1100) ay nagkaroon at umusbong
na ang panulaang Hapon, dahil ito ay naging kahingiang panlipunan.
Dalawa sa mga uri
ng tulang umusbong ay ang tanka at haiku.
§
TANKA
-
higit
1300 na taon na ang nakalilipas
-
uri
ng maikling tulang mula sa Japan na may padrong 5-7-5-7-7.
-
ito
ay binubuo ng limang (5) taludtod.
-
katulad
ng ibang uri ng tula, ang tanka ay naglalayong magpahayag ng personal na
karanasan ng isang tao—maaaring sa pagpapahayag ng pag-ibig—sa limitadong
pamamaraan.
Halimbawa: Araw na mulat
Sa may gintong palayan
Ngayong taglagas
'Di ko alam kung kailan
Puso ay titigil na.
§
HAIKU
-
Ika-17
siglo.
-
isa ring uri ng tula na kinalalakipan
naman ng padrong 5-7-5 at may tatlong (3) taludtod.
-
Kalikasan
ang madalas na nagiging tema ng naturang tula, nguni’t hindi ito nakakulong
lamang sa ganoong usapin; maaari din itong pumatungkol sa pagmamahal sa
pamilya, sa relihiyon, sa mga hayop, at sa iba pa.
Halimbawa: Ngayong taglagas
'Di
maipigil pagtanda
Ibong
lumipad
A.
PAGLALAPAT
A.1.
Babasa ang guro ng sairling
gawang tanka at haiku at dito maririnig ng mga mag-aaral kung paano ang angkop
na pagbasa sa mga ito nang may pagkiling sa antala, diin, at tono nito. Ang guro
ay magpababasa rin ng mga tanka at haiku na mula sa Internet.
TANKA
1. Ika’y nasa puso na
At di aalis
2.
Ako’y
gutom na
Para sa pagbabago
Ng ating bayan
Para sa ating bukas
Para sa kabataan
HAIKU
1.
Bayan kong mahal
Buhay ay ibibigay
Iyan ay tunay
2.
Ginhawang
Asul
Mataimtim na bukas
Ito’y gusto ko
A.2.
o Bilang mga mag-aaral, bakit mahalagang mapag-aaralan
ang mga ganitong uri ng tula?
o Naniniwala ba kayong sa pagbuo ng ganitong uri ng tula
ay maipararating nang matiwasay ang angkop na emosyon ng sumusulat?
IV.
PAGTATAYA
Mula sa mga tula na tinalakay kanina, ang mga
mag-aaral ay inaasahang makapaglilista ng sampung (10) salitang nasipi mula sa
mga akda, at ibigay ang mga angkop nitong kahulugan. (20 puntos)
Rubriks:
Kaangkupan ng Kahulugan sa Salita: 10 puntos
Organisasyon: 5 puntos
Kalinisan: 5 puntos
Kabuoan: 20 puntos
V.
TAKDANG-ARALIN
(20 puntos)
1.
Gumawa
ng tig-isang akdang tanka at haiku at ilagay ito sa isang buong papel.
Rubriks:
Kaangkupan ng Kahulugan sa Salita: 10 puntos
Organisasyon: 5 puntos
Kalinisan: 5 puntos
Kabuoan: 20 puntos
Comments
Post a Comment